ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
1 ตุลาคม 14, 17:10:40

หน้า: [1] 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บทเพลง "ทรากรักของจันทรา" จากชรินทร์ อินคอนเสิร์ต "ฤๅ...โลกจะเปลี่ยนไป"  (อ่าน 9727 ครั้ง)
smartman
[ไม่รักพี่แล้วจะรักใคร]

: 24

oa.smartman@hotmail.com
« เมื่อ: 10 กันยายน 07, 01:07:04 »

"..ทรากรักของจันทรา.."

<a href="http://img411.imageshack.us/img411/9673/31054961se0.swf" target="_blank">http://img411.imageshack.us/img411/9673/31054961se0.swf</a>

คำร้อง-ทำนอง : ศักดิ์ เกิดศิริ แต่งขึ้นเมื่อปี พ.ศ. ๒๕๐๒
ขับร้องต้นฉบับ : แน่งน้อย สงวนรักษ์

"...ขวัญเอย ขวัญฟ้า จันทราตะละแม่ตองอู

คนึงอยู่ถึงชู้รักบุเรงนอง หวังปองพิศวาสมาดหมาย
ไปหลงแปรแพร่ใจรักซ้อนซ่อนไว้ให้กุสุมา จันทราอนิจจาเอ๋ย

รักซ้อนก่อนเคยหวังร่วมชิดเชยเผยรักหักใจ รักร้างมาห่างไกลใฝ่หา
ลืมตองอูจันทราไปหลงเฝ้าเจ้ากุสุมา จึงลืมดอกฟ้าตองอู

ศักดิ์เอยศักดิ์ศรียอดนารีตะละแม่ตองอู รักสุดกู่ไปหลงอยู่เมืองแปร
รักแท้มาเปลี่ยนแปรเป็นสอง เคยหวังใจให้ครองแม้ศักดิ์ตองอูคู่มังตรา

จันทราก็กล้าเฉลย รักใครไม่เคยเท่าจะเด็ดเลยคู่เชยภิรมย์
ยังระทมเฝ้าขื่นขมฤทัย ถึงแม้รักจะหักได้เหลือทรากรักที่ยังหายใจเทิดทูนไว้เพื่อตองอู..."

พี่เล็กขับร้องไว้ในคอนเสิร์ตของคุณอาชรินทร์ {ชรินทร์ อินคอนเสิร์ต "ฤๅ...โลกจะเปลี่ยนไป"}
ณ หอประชุมใหญ่ ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย เมื่อวันที่ ๑๗-๑๘ ธันวาคม ๒๕๔๗

ผมไม่เคยได้ยินเพลงนี้มาก่อน จนพี่เล็กนำมาร้องถึงได้รู้จัก
แอบบอกนิดนึงว่า ถ้าผมนั่งฟังเพลงนี้คนเดียวเงียบๆ น้ำตาซึมเลยล่ะค้าบ(สงสารแม่นางจันทราอ่ะ)

~:+:ปุ๊กNicK:+:~
"ต้นห้อง"

: 1

ห้วงน้ำลึกนัก..ห้วงรักลึกกว่าหลายเท่า

pik_nickie@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 10 กันยายน 07, 01:48:59 »

;D...ฮืมมม์..ขอบคุณพี่ม๊าทแมนนะค๊า..ที่เป็นหนึ่งแรงแข็งขันสร้างความรักความอบอุ่นในบ้านของเรา

;D...ก็ได้มีโอกาสไปนั่งชมคอนเสิร์ตนี้ด้วยนะคะ...(งานนี้ฉายเดี่ยวด้วยหล่ะค่ะ)
...เพราะคุณพี่นกแขกเธอมัวไปแข่งวิ่งกระสอบแถวอยุธยาฯ (แล้วสงสัยจะออกจากกระสอบไม่ได้..เลยมาไม่ทัน..อิอิ)

ผมไม่เคยได้ยินเพลงนี้มาก่อน จนพี่เล็กนำมาร้องถึงได้รู้จัก
แอบบอกนิดนึงว่า ถ้าผมนั่งฟังเพลงนี้คนเดียวเงียบๆ น้ำตาซึมเลยล่ะค้าบ(สงสารแม่นางจันทราอ่ะ
)

...ได้ยินเพลงนี้ครั้งแรกก็จาก พี่เล็ก เหมือนกันค่ะ...ช่างตัดพ้อได้สุดแสนจริงๆ ค่ะ
เพลงนี้ทำเอาคนทั้งฮอล์เงียบกริบ..เพราะสุดซึ้งกับเสียง ตะละแม..อรวี..

...ก็สงสารเหมือนกันค่ะ...เพราะอันที่อยู่บนศรีษะตะละแม่นั่นแท้ๆ เลยเชียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กันยายน 07, 03:25:52 โดย ปุ๊กนิค » บันทึกการเข้า

ทุกอย่าง นั้นยังมีแปรเปลี่ยนไป "แต่ฉัน" จะมีแค่เธอในใจ...เหมือนดวงตะวัน...
:: ปอปลาน่ารักจัง ::
[ผู้หญิงธรรมดาแต่น่าร๊าก]

: 9

หลับตาไม่ลง พะวงแต่เธอยามนอน

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 กันยายน 07, 07:11:35 »

อะแฮ่ม...หวัดดีค๊าคุณม๊าทแมน, น้องปุ๊กนิค
ดีใจจังเลยเจ้าค่ะ ที่ได้ฟังเสียงคุณเล็กในเพลงเพลงนี้
เพลงในเซ็ทนี้ ที่เกี่ยวกับตัวละครฝ่ายหญิง จะไพเราะทุกเพลงเลยนะคะ

;D เราโปรดเพลงนี้มากๆ เลยค่ะ (เพลงพวกนี้แม่เราชอบร้องให้ฟังน่ะค่ะ)
โดยเฉพาะท่อนที่โซโลเสียงดนตรีด้วยซอ...ฟังแล้วใจจะขาดร้าวรอนจริงๆ ด้วยค่ะ
(คือพอดีเรามีเพลงต้นฉบับของคุณแน่งน้อย และเพลงเซ็ทนี้อยู่น่ะค่ะ ก็เลยได้ฟังบ่อย)

;D แล้วไม่ทราบว่าในคอนเสิร์ทครั้งนี้ นางฟ้าของเรามีขับร้องไว้กี่เพลงค๊า
คุณม๊าทแมนกับน้องปิ๊กนิค มีเพลง "กุสุมาอธิษฐาน" กับเพลง "นันทวดีพลาดรัก" ด้วยหรือเปล่าเจ้าคะ
(เราอยากได้ที่เป็นเสียงร้องของคุณเล็กนะค่ะ ขอไถเอาดื้อๆ เลยละกันนะคะ...เอิ๊กๆๆ)

ปล. นางฟ้าของเราร้องเพลงอะไรก็เพราะไปหมดเลยเนาะ  ;D

★ กระซิบเบาเบาหัวใจสองเราเคล้ามั่น ฉันเอง"รัก"เธอเหมือนกัน เฝ้ารอสัมพันธ์ดังก่อน ★
smartman

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 กันยายน 07, 10:48:59 »

เพลงเซ็ทนี้ พี่เล็กร้องเพลงนี้เพลงเดียวค้าบ

ส่วน"กุสุมาอธิษฐาน" ในคอนเสิร์ตนี้ขับร้องโดย บี น้ำทิพย์คร้าบ..

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 กันยายน 07, 11:21:08 »

งั้นไม่เป็นไรค่ะ คุณม๊าทแมน
ก็...ต้องขอบคุณมากๆ เลยนะคะ ที่นำสิ่งดีๆ มาแบ่งปันกันอยู่เสมอ

:D ปล. ตะละแม่จันทราของเรา งามออกขนาดนี้
คุณพี่จะเด็ด เค้าไปมัวหลงตะละแม่กุสุมา อยู่ได้ไงเนี่ยะ...เอิ๊กๆๆ  ;D

★ กระซิบเบาเบาหัวใจสองเราเคล้ามั่น ฉันเอง"รัก"เธอเหมือนกัน เฝ้ารอสัมพันธ์ดังก่อน ★
"ต้นห้อง"

ห้วงน้ำลึกนัก..ห้วงรักลึกกว่าหลายเท่า

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 กันยายน 07, 11:51:22 »

;Dคุณม๊าทแมนกับน้องปิ๊กนิค มีเพลง "กุสุมาอธิษฐาน" กับเพลง "นันทวดีพลาดรัก" ด้วยหรือเปล่าเจ้าคะ
(เราอยากได้ที่เป็นเสียงร้องของคุณเล็กนะค่ะ ขอไถเอาดื้อๆ เลยละกันนะคะ...เอิ๊กๆๆ)

ปล. นางฟ้าของเราร้องเพลงอะไรก็เพราะไปหมดเลยเนาะ  ;D

คุณพี่ปอปลาอยากได้เหรอเจ้าค๊า....ก็ลอง อธิษฐาน ดูสิคะ...แล้ววว กุสุมา จะมาทันทีค่ะ...;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กันยายน 07, 11:53:04 โดย ปุ๊กนิค » บันทึกการเข้า

ทุกอย่าง นั้นยังมีแปรเปลี่ยนไป "แต่ฉัน" จะมีแค่เธอในใจ...เหมือนดวงตะวัน...
นุต..ประวีณ์
"รักเธอ คงกระพัน"
[คิดถึงเธอทุกลมหายใจ]

: 6

ขอบฟ้า..แม้จะคนละฟาก ห่างไกลกันมากแต่ก็ฟ้าเดียวกัน

nu_nuch_5@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 10 กันยายน 07, 12:16:02 »

ขอบคุณนะคะ.."พี่ม๊าทแมน"

เพลงนี้..นุตก็เคยฟังที่คุณแน่งน้อย ร้องมาแล้วค่ะ.::).และก็ชอบมากๆ ด้วยค่ะ..

แต่เวอร์ชั่นของ "พี่เล็ก" เนี๊ย..เพิ่งได้ฟังที่นี่..แหละค่ะ

ฟังแล้วเศร้าจังค่ะ. :'(.นุตขอตัวไปปาดน้ำตาก่อนนะคะ

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 กันยายน 07, 12:37:18 »

โห น้องนุต ก็รู้จังเพลงรุ่นนี้ด้วยหรอคะ ไม่ธรรมดานะคะเนี่ยะ...เก่งค่ะ
พี่ปลาก็ฟังตามแม่มาน่ะค่ะ ก็เลยชอบ  ;D

;D อ่ะ..น้องปิ๊กนิค งั้นพี่ปลาอธิฐานเลยนะคะ

อ้า...องค์พระพุทธา ตัวข้า..ปอปลาขอกราบวิงวอน
ข้าสวดมนต์ขอพระพรวิงวอนให้ หทัยระเด่นปราณี
รักอย่าเคลือบแฝง ดังแสงเทียนริบหรี่
ขอองค์ระเด่น"อรวี" โปรดมีจิตนึกเมตตา
ขอเทียนที่เสี่ยงทาย ดลให้นางรักข้า
รักเพียงแต่"ปอปลา" ดั่งข้านี้ตั้งใจ....เพี้ยง

:D อ้าว...เพลงพาไปเองนะคะเนี่ยะ...เอิ๊กๆๆ

ลูกเจี๊ยบ
"ห้องน้อยคอยใจ"
[คนหน้าเดิม]
**

: 7

"เจี๊ยบศิษย์ อรวี"

prrawee_wow@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 10 กันยายน 07, 15:19:06 »

ใช่ค่ะ..เพราะมาก...ไม่เคยฟังที่ไหนเหมือนกันค่ะ
แถมตอนในงานคอนเสิร์ตนะค่ะ
พอได้เห็นพี่เล็กก็รู้สึกดีใจ(สวยส๊วย)
แต่แล้วก็กลับเศร้าๆๆเห็นตะละแม่จันทรา(พี่เล็ก)
ถึงกับร้องไห้ไปตามอารมณ์ของเพลง
และตามอารมณ์พี่เล็กด้วยเลยค่ะ
ขอบอกค่ะว่าอินมากๆเลยค่ะ...(ดีนะที่ไม่มีใครเห็น)

^o^NOKแขก^o^
"ต้นห้อง"

: 4

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 กันยายน 07, 23:31:49 »

;D...ฮืมมม์..ขอบคุณพี่ม๊าทแมนนะค๊า..ที่เป็นหนึ่งแรงแข็งขันสร้างความรักความอบอุ่นในบ้านของเรา

;D...ก็ได้มีโอกาสไปนั่งชมคอนเสิร์ตนี้ด้วยนะคะ...(งานนี้ฉายเดี่ยวด้วยหล่ะค่ะ)
...เพราะคุณพี่นกแขกเธอมัวไปแข่งวิ่งกระสอบแถวอยุธยาฯ (แล้วสงสัยจะออกจากกระสอบไม่ได้..เลยมาไม่ทัน..อิอิ)

ฮือ ๆ ไม่ต้องมาตอกย้ำเลย   คุณน้องปิ๊กนิก   แค่นี้คุณพี่นกแขกก็ช้ำใจจะแย่อยู่แล้ว   ฮือ ๆ 

เนื่องจากออกจากกระสอบไม่ได้หง่ะ   ดีนะที่เขาไม่เอาไปโยนลงน้ำ   ฮือ ๆ
smartman

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 กันยายน 07, 23:55:40 »

เค้าหาหินถ่วงไม่ได้น่ะสิ ถึงไม่โยนลงน้ำอ่ะ.. ::)

« ตอบ #11 เมื่อ: 11 กันยายน 07, 07:45:39 »

เจ็บจาย... คนรักโดนรังแก
ข้าจะไปเผาเมืองแปรให้มันวอดวาย...เอิ๊กๆๆๆ  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กันยายน 07, 12:42:32 โดย นกแขก » บันทึกการเข้า

« ตอบ #12 เมื่อ: 11 กันยายน 07, 10:55:08 »

อันนี้ แอบย่องมากาซิบคุณม๊าทแมน นิดนึงนะค๊า
คือ....คุณปอปลาอยากฟังเพลง "เสน่หา" เสียงของนางฟ้าน่ะค่ะ
(ไม่ทราบว่าเป็นคอนเสิร์ทครั้งไหนด้วยล่ะ)

;D รบกวนคุณม๊าทแมนด้วยนะค๊า  ;D

^o^NOKแขก^o^
"ต้นห้อง"

: 4

« ตอบ #13 เมื่อ: 11 กันยายน 07, 12:51:18 »

เจ็บจาย... คนรักโดนรังแก
ข้าจะไปเผาเมืองแปรให้มันวอดวาย...เอิ๊กๆๆๆ  ;D

อุ้ย ปอปลา เป็นเดือดเป็นแค้นแทน นกแขกหรอคะ   

อย่านะค๊า  อย่าช้า เผาเลย เผาเลย

smartman

« ตอบ #14 เมื่อ: 11 กันยายน 07, 13:33:18 »

อันนี้ แอบย่องมากาซิบคุณม๊าทแมน นิดนึงนะค๊า
คือ....คุณปอปลาอยากฟังเพลง "เสน่หา" เสียงของนางฟ้าน่ะค่ะ
(ไม่ทราบว่าเป็นคอนเสิร์ทครั้งไหนด้วยล่ะ)

;D รบกวนคุณม๊าทแมนด้วยนะค๊า  ;D

ต้องไปกาซิบคุณน้องปิ๊กนิคแล้วล่ะค้าบ เพราะผมไม่มีเพลงนี้(เพราะเค้าไม่ได้ทำขายตะหาก)

จากคอนเสิร์ตภูมิใจไทย ครั้งที่ 7 สดๆร้อนๆ เมื่อ17-18 สิงหาฯนี้เองคร้าบ

เอ้า กาซิบกันดังขนาดนี้แล้ว สาวเมืองมุกฯว่างาย...
Bee
ลูกแม่โดม
**

: 5

คิดถึงเธอ..ทุกลมหายใจ

bee_orawee@hotmail.com
« ตอบ #15 เมื่อ: 11 กันยายน 07, 13:33:59 »

ขอบคุณพี่ม๊าทแมนมากๆ นะค๊า  ;D

ถึงแม้น้องจะไม่ได้ไปชมงานคอนเสิร์ตในครั้งนี้ พลาด!! อย่างแรง  ???

แต่ก็ได้ชมวีซีดีแล้ว ดูไปก็เศร้าไป สงสารตะละแม...จันทรา  :'(

ฝากหัวใจ ใส่แสงดาว อันพราวผ่องฟ้าไกล

ฝากน้ำคำ พร่ำรักให้..เคล้าไปกับสายลม

« ตอบ #16 เมื่อ: 11 กันยายน 07, 14:01:51 »

"ต้นห้อง"

« ตอบ #17 เมื่อ: 12 กันยายน 07, 02:55:50 »

...รับแซบบบแล้วเจ้าค่า...แต่แปะโป้งไว้ก่อนนะค๊า...ตอนนี้ยังไม่มีเวลานำพา... ;D

« ตอบ #18 เมื่อ: 12 กันยายน 07, 10:42:33 »

เย้ๆๆๆๆ งั้นพี่ปลาก็ขอขอบคุณไว้ล่วงหน้าเลยนะค๊าน้องปิ๊กนิค
เมื่อไหร่ก็ได้ค่ะ...เมื่อเอย ก็เมื่อนั้น...จ้า
ไม่รีบเจ้าค๊า  ;D

:D ความรักเอย เจ้าลอยลมมาหรือไร มาดลจิตมาดลใจ...เสน่หา :D

จอย
**

: 13

napaphan_joy@hotmail.com
« ตอบ #19 เมื่อ: 12 กันยายน 07, 22:09:15 »

ได้ไปชมคอนเสิร์ตนี้มาเหมือนกันค่ะ..เลือกที่นั่งผิดไปนิดส์
ได้เห็นแต่ หงอนบนศีรษะของ ตาละแม่ จันทรา เท่านั้นเองอ่ะค่ะ.. :'(

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
พิมพ์